![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2020/04/63176442-1768-40BD-97C8-924064AD97F4-696x392.jpeg)
![](https://theagendathai.com/images/728.jpg)
“ฉลอง” ขอบคุณทุกภาคส่วนร่วมมือเข้มข้นจนพัทลุงพ้นวิกฤต “ปกรณ์” ควักเงินจัดหาแอลกอฮอล์มอบโรงพยาบาล “มัลลิกา” วอน รัฐเร่งช่วยเกษตรกร ชี้ ราชการช่วยเหลือช้าเพราะติดระเบียบเยอะ
หลังจากที่สถานการณ์วิกฤต ไวรัสโควิด-19 มีแนวโน้มที่ดีขึ้น ผู้ติดเชื้อรายใหม่มียอดที่ลดลง อุปกรณ์ต่างๆ มีการแจกจ่ายให้แก่ประชาชนมากขึ้น
พ.อ.ดร.เศรษฐพงค์ มะลิสุวรรณ ส.ส.บัญชีรายชื่อ และโฆษกพรรคภูมิใจไทย กล่าวว่า นายอนุทิน ชาญวีรกูล รมว.สาธารณสุข และหัวหน้าพรรคภูมิใจไทย ได้แสดงความเป็นห่วงและส่งเสริมในการจัดหาอุปกรณ์สำหรับบุคคลากรทางการแพทย์ เพื่อให้บุคคลากรทุกคนมีความมั่นใจในการปฏิบัติหน้าที่ ซึ่ง ส.ส.ของพรรคภูมิใจไทย ในแต่ละพื้นที่ ก็ได้สนับสนุนการทำงานของโรงพยาบาลและสำนักงานสาธารณสุขในพื้นที่เป็นอย่างดี ทั้งการมอบของใช้ที่จำเป็น อาทิ หน้ากากอนามัย เจลแอลกอฮอล์ และ การเยี่ยมให้กำลังใจ ซึ่งในหลายพื้นที่สถานการณ์ดีขึ้น แต่ปัญหาที่จะตามมา คือเรื่อง ปากท้องของชาวบ้าน ที่หลายคนต้องหยุดงานทำให้ขาดรายได้ เบื้องต้น พรรคภูมิใจไทย ได้ให้ ส.ส.ในพื้นที่ช่วยดูแลอย่างเร่งด่วน และในหลายพื้นที่ได้มีการแจกถุงยังชีพไปบ้างแล้ว
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2020/04/33820A10-B406-49CB-8C8E-1A8576F7AC3C.jpeg)
ด้านนายฉลอง เทอดวีระพงศ์ ส.ส.พัทลุง พรรคภูมิใจไทย กล่าวว่า ได้ลงพื้นที่ช่วยเหลือชาวบ้านและเจ้าหน้าที่ทุกวัน เช่น การไปเยี่ยมโรงพยาบาล และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพประจำตำบล ด่านตรวจในจุดต่างๆ รวมทั้ง อสม. ซึ่งนอกจากในเขตพื้นที่ของตัวเองแล้ว ยังไปเยี่ยมเยียนเขตอื่นด้วย เพราะเราต้องช่วยกันทำงาน
“สถานการณ์ของ จ.พัทลุงถือว่าไม่น่าเป็นห่วง เพราะไม่ใช่เมืองหลัก และเป็นจังหวัดที่ใช้ชีวิตแบบวิถีชุมชน รวมทั้ง อสม.ทุกท่านทำงานได้อย่างเข้มแข็งมาก ส่วนราชการในจังหวัดก็ทำงานอย่างหนัก ทีมงานสาธารณสุขจังหวัดทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ เราประกาศปิดจังหวัดและคัดกรองคนเข้า-ออก อย่างเข้มงวด และประชาชนทุกคนตื่นตัวและให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี ซึ่งผมต้องขอบคุณทุกๆภาคส่วนที่ทำให้สถานการณ์ในจังหวัดของเราดีขึ้นมาก” นายฉลอง กล่าว
นายปกรณ์ มุ่งเจริญพร ส.ส.สุรินทร์ พรรคภูมิใจไทย กล่าวว่า ได้ลงพื้นที่เยี่ยมให้กำลังใจ ผู้ปฏิบัติหน้าที่ในจุดคัดกรองควบคุมโรคติดเชื้อไวรัสโควิด-19 ในพื้นที่อย่างต่อเนื่อง พร้อมทั้งมอบหน้ากากอนามัย อาหารว่างและเครื่องดื่ม ไว้ให้กับผู้ปฏิบัติหน้าที่ประจำจุด นอกจากนี้ยังได้ประสานกับกลุ่มเพื่อนรวบรวมทุนไปจัดหา แอลกอฮอล์ 5,000 ลิตรให้กับพี่น้องชาวสุรินทร์ โดยมอบผ่าน นายไกรสร กองฉลาด ผู้ว่าราชการจังหวัดสุรินทร์ นายแพทย์ภูวเดช สุระโคตร สาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ นายแพทย์ประวีณ ตัณฑประภา ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสุรินทร์ เป็นตัวแทนรับมอบ เพื่อนำไปแจกจ่ายต่อไป นอกจากนี้ตนยังได้บริจาค แอลกอฮอล์ 1,000 ลิตรให้กับทางโรงพยาบาลค่ายวีรวัฒน์โยธิน เพื่อนำไปใช้ในการปฏิบัติหน้าที่ของแพทย์และพยาบาลในการดูแลผู้ป่วยต่อไป
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2020/04/07813BB5-0F0E-4292-A6E8-B51F1B12C6AC-1024x768.jpeg)
ขณะที่ น.ส.มัลลิกา จิระพันธ์ุวาณิช ส.ส.ลพบุรี พรรคภูมิใจไทย กล่าวว่า ได้ลงไปแจกถุงยังชีพแก่ชาวบ้านในพื้นที่ หลังจากที่ต้องอยู่บ้าน บางคนไม่มีงานทำขาดรายได้ จึงตัดสินใจใช้เงินส่วนตัวจัดหาถุงยังชีพนำมาแจกจ่ายเพื่อบรรเทาความเดือดร้อน ซึ่งอยากให้หน่วยงานในพื้นที่เข้ามาช่วยดูแล แต่เข้าใจว่าติดกฎระเบียบหลายๆอย่าง แต่กฎระเบียบตรงไหนยกเว้นได้ก็ควรยกเว้น
“สถานการณ์โควิดในลพบุรีวันนี้ดีขึ้น ไม่มีผู้ติดเชื้อเพิ่ม คนที่ติดเชื้อ 3 ราย ก็รักษาหายแล้ว ต้องชื่นชม อสม.และเจ้าหน้าที่สาธารณสุขทุกท่านที่ทำงานอย่างเข้มแข็ง ตรวจเช็คอย่างละเอียด และชาวบ้านก็ให้ความร่วมมืออย่างดี แต่ปัญหาที่จะตามมาในอนาคตคือปัญหาปากท้องของประชาชนที่เราต้องเร่งหาวิธีการแก้ไขโดยด่วน นอกจากนี้ในเขตของตนส่วนใหญ่เป็นพื้นที่เกษตรกรรม ซึ่งทางรัฐบาลบอกว่าจะมีมาตรการช่วยเหลือเกษตรกร แต่วันนี้ยังไม่มีอะไรที่ชัดเจนว่าจะช่วยอย่างไรบ้าง ทำให้เกษตรกรลำบากมาก ตนก็หวังว่ารัฐจะเร่งช่วยเหลือในส่วนนี้ด้วย” น.ส.มัลลิกา กล่าว
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2020/04/6235D05E-65D9-49C3-A269-F49A49AA8C97-1024x768.jpeg)
แสดงความเห็น
![](https://theagendathai.com/images/728.jpg)