![](https://theagendathai.com/images/728.jpg)
นางสาวภัสราวลี ธนกิจวิบูลย์ผล หรือมายด์ พร้อมด้วยตัวแทนจากกลุ่มแนวร่วมธรรมศาสตร์และการชุมนุม กลุ่มฟื้นฟูประชาธิปไตย ศิลปะปลดแอก เยาวชนปลดแอก ราษฎร Root และวีโว เดินทางมาที่สถานทูตสหรัฐอเมริกา เพื่อยื่นจดหมายภาษาอังกฤษ เรียกร้องขอให้สถานทูตสหรัฐอเมริกาเข้าเยี่ยมผู้ต้องหาที่ถูกดำเนินคดีในมาตรา 112 ซึ่งถูกคุมขังอยู่ภายในเรือนจำพิเศษกรุงเทพมหานคร จำนวน 7 คน โดยเฉพาะ นายพริษฐ์ ชิวารักษ์ หรือเพนกวิน และนางสาวปนัสยา สิทธิจิรวัฒนกุล หรือรุ้ง ซึ่งได้ทำการอดอาหารมาเป็นเวลา 45 วันและ 30 วันตามลำดับ เพื่อทำให้แน่ใจว่าเพนกวินและรุ้งจะได้รับการดูแลจากบุคลากรทางการแพทย์อย่างเหมาะสม
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/04/C9946E7E-A258-46A6-80F0-53AA8A0FC757.jpeg)
นายสิรภพ อัตโตหิ ตัวแทนกลุ่มเยาวชนปลดแอก ระบุว่า ต้องการให้สถานทูตติดตามสถานการณ์ทางการเมือง ที่มีการเรียกร้องให้ปล่อยตัวนักโทษทางการเมือง ซึ่งเป็นสิทธิ์ขั้นพื้นฐานที่ทุกคนจะต้องได้รับสิทธิ์ประกันตัวขั้นพื้นฐาน แต่ทั้ง 7 คนยังไม่ได้รับการประกันตัว โดยที่ศาลยังไม่ได้มีการตัดสินการกระทำผิดด้วยซ้ำ จึงมองว่า เป็นการไม่ได้รับความเป็นธรรมจึงอยากให้ตัวแทนแต่ละประเทศได้เห็นกับสิ่งที่เกิดขึ้น
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/04/25AACAC1-D163-4BDA-ADB3-CFB6115E5D5B.jpeg)
ด้านนางสาวภัสราวลี ระบุว่า ในช่วงนี้รัฐบาลพยายามใช้สถานการณ์โควิด-19 ในการห้ามทำกิจกรรมการเรียกร้องการปล่อยตัว ยิ่งตอกย้ำให้นานาประเทศรู้ว่าเป็นการปิดกั้นเสรีภาพของการแสดงออกที่สามารถทำได้ตามประชาธิปไตยอยู่แล้ว ซึ่งไม่มีใครสมควรโดยจับกุม ในการแสดงออกทางเสรีภาพ
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/04/84905A90-2A1F-428A-8D3D-7103FFB8E01B.jpeg)
ทั้งนี้มีเจ้าหน้าที่ฝ่ายการเมือง ของทางสถานทูตสหรัฐอเมริกา เป็นผู้รับจดหมาย จากนั้นทางตัวแทนกลุ่มจะเดินทางไปยังสถานทูตเยอรมันและสถานทูตสวิตเซอร์แลนด์เพื่อยื่นจดหมายในเนื้อความเดียวกันต่อไป
แสดงความเห็น
![](https://theagendathai.com/images/728.jpg)