![200FEF43-1DE3-49A9-89C0-806CD2FE2CEF](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2020/01/200FEF43-1DE3-49A9-89C0-806CD2FE2CEF-696x392.jpeg)
![](https://theagendathai.com/images/728.jpg)
นายสมศักดิ์ เทพสุทิน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรม กล่าวว่า วันนี้ตนได้ไปเปิดโครงการพื้นที่ปลอดภัยต้านยาเสพติดใน จ.นครสวรรค์ ซึ่งพื้นที่นครสวรรค์ เป็นพื้นที่ขนส่งและลำเลียงยาเสพติดมาจากทางชายแดนภาคเหนือ และจุดนี้มีการจับกุมยาเสพติดได้จำนวนมาก ซึ่งก็อาจจะยังมีส่วนหนึ่งที่เล็ดลอดออกไปได้ ตนจึงต้องมาสร้างโครงการเพื่อเรียนรู้ให้กับประชาชนทุกชุมชน/หมู่บ้าน โดยหลังจากที่เรามีแผนปฏิบัติการ 3 ด้าน ทั้งการปราบปราม การป้องกันและการฟื้นฟู ซึ่งในส่วนของการฟื้นฟูส่วนใหญ่จะเป็นหน้าที่ของกระทรวงสาธารณะสุข ส่วนการปราบปรามเป็นหน้าที่บูรณาการของสำนักงานป้องกันและปราบปรามยาเสพติด (ป.ป.ส.) ส่วนการป้องกัน ตนเห็นว่าเป็นเรื่องที่สำคัญที่สุด เพราะหากเรามีการให้ความรู้และมีกิจกรรมร่วมกันบ้างคนเสพยาจะลดลง และหากผู้เสพยาถูกจับติดคุก คนหนึ่งมีใช้จ่ายอยู่ที่ 2 หมื่นบาทเศษ หากเราลดคนเสพได้งบประมาณและค่าใช้จ่ายจะลดลงไปด้วย และเราลดผู้เสพได้อย่างน้อยหมู่บ้านละคนก็ถือว่าคุ้มค่าแล้วเพราะการใช้งบประมาณในส่วนของโครงการนี้น้อยมาก
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2020/01/1EE54D2B-1FCF-4BAA-B5CD-10034502EF07-1024x576.jpeg)
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2020/01/CC2D72E3-7D33-4F40-B2FC-503973DECDDC-1024x576.jpeg)
“ผมจะใช้พื้นที่กำแพงหมู่บ้านปลอดยาเสพติด โดยเริ่มจากชายแดนจากเมียนมาร์ ตัดผ่าน จ.ตาก สุโขทัย พิษณุโลก กำแพงเพชร นครสวรรค์ และพิจิตร เราทำเส้นขวางเป็นพื้นที่ปลอดภัย เป็นกำแพงขวางกั้นยาเสพติดไม่ให้กระจายไปยังภูมิภาคอื่น วันนี้มีตัวแทนหมู่บ้านทั่วทั้งจ.นครสวรรค์ ประมาณ 1,300 คน เพื่อนำข้อมูลที่ได้รับในวันนี้กลับไปทำกิจกรรมภายในหมู่บ้านของตนเอง โดย ป.ป.ส.จะเป็นพี่เลี้ยงในโครงการดังกล่าวนี้ โดยหลังจากที่เราเปิดจ.พิจิตรเป็นจังหวัดนำร่อง ตามด้วยนครสวรรค์ ต่อไปจะเป็น จ.สุโขทัย ซึ่งตนมั่นใจว่าโครงการนี้จะเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ประเทศไทยปลอดจากยาเสพติดได้” นายสมศักดิ์ กล่าว
แสดงความเห็น
![](https://theagendathai.com/images/728.jpg)