![D41AEB98-B0AB-4854-952F-F4EDD4D54F1D](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/03/D41AEB98-B0AB-4854-952F-F4EDD4D54F1D-696x392.jpeg)
![](https://theagendathai.com/images/728.jpg)
“สมศักดิ์”ประชุมโครงการขับเคลื่อนไทยให้โจทย์ผู้ว่าฯเร่งเก็บสถิติหาอาชีพใหม่ ประชุมอัพเดตทุกเดือน ให้ชลประทานทำโครงการแก้มลิง ลุยบ้านมนต์คีรีโชว์ต่อสายตรงหน่วยงานช่วยแก้น้ำแล้งให้ชาวบ้านใช้อุปโภคบริโภค
ที่อาคารบูรณาการกระทรวงยุติธรรม จ.สุโขทัย นายสมศักดิ์ เทพสุทิน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรม เป็นประธานเปิดอาคารบูรณาการอย่างเป็นทางการ พร้อมด้วย นายวิศิฏษ์ วิศิษฏ์สรอรรถ ปลัดกระทรวงยุติธรรม นางอนงค์วรรณ เทพสุทิน อดีตรมว.ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม นางพรรณสิริ กุลนาถศิริ ส.ส.สุโขทัย พรรคพลังประชารัฐ นายมนู พุกประเสริฐ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสุโขทัย นายวิรุฬ พรรณเทวี ผู้ว่าราชการจังหวัดสุโขทัย ผู้บริหารกระทรวงยุติธรรมและข้าราชการ จ.สุโขทัยร่วมงาน
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/03/52FC1B2B-6524-4DD2-A9EF-3B2E15CDAEF2-1024x576.jpeg)
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/03/5B87B968-4AC3-4FC7-8E97-A15E4B7F57DE-1024x576.jpeg)
โดยนายสมศักดิ์ และคณะได้ร่วมกันกดปุ่มเปิดป้ายอาคารอย่างเป็นทางการ พร้อมมอบนโยบายให้แก่ข้าราชการและเจ้าหน้าที่ ในการทำงานเพื่ออำนวยความยุติธรรม ลดความเหลื่อมล้ำ ช่วยให้ประชาชนมีคุณภาพชีวิตที่ดี พร้อมมอบทุนการศึกษาและอุปกรณ์กีฬาให้กับโรงเรียนในพื้นที่ที่ขาดแคลนด้วย นอกจากนี้ยังมีกลุ่มประชาชนที่ได้รับการช่วยเหลือในการไกล่เกลี่ยหนี้ จากคุ้มครองสิทธิ จ.สุโขทัย ได้เข้ามอบดอกไม้เพื่อแสดงความขอบคุณด้วย จากนั้นนายสมศักดิ์และคณะได้เดินสำรวจอาคาร และได้ร่วมประชุมกับภาคส่วนต่างๆในจ.สุโขทัย อาทิ เกษตรจังหวัด พัฒนาการจังหวัด เพื่อหารือถึงโครงการขับเคลื่อนไทยไปด้วยกัน
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/03/11D9B3E7-B287-4BE6-899C-C9DA2382DBB7-1024x576.jpeg)
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/03/4CA96DC7-28EA-402F-8186-7AF728B172F2-1024x576.jpeg)
โดยนายสมศักดิ์ กล่าวว่า นายกรัฐมนตรีได้มอบหมายให้รัฐมนตรีแบ่งกันรับปัญหาและช่วยจังหวัดคิด ตนอยากเห็นจ.สุโขทัย มีการขับเคลื่อนและพัฒนาไปในทิศทางที่ดีขึ้น โดยได้ร่วมกันวางแผนกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในจังหวัด เช่น เกษตรจังหวัด พาณิชย์จังหวัด ปศุสัตว์จังหวัด ในเรื่องงบประมาณเป็นเรื่องของจังหวัด แต่สิ่งที่เราอยากคุยคือเรื่องที่ไม่ใช้งบประมาณมากนักหรือไม่ใช้เลย เราจะส่งเสริมนโยบายอะไรให้คนมีรายได้เพิ่มขึ้นอยากให้เพิ่มสักเดือนละ 500 บาท อย่างที่เราควรสนับสนุน คือ การเกษตร ที่พื้นที่สุโขทัยเป็นพื้นที่เกษตรกรรม จึงควรหาพืชเศรษฐกิจอื่นๆมาปลูกเสริม แต่ต้องดูถึงความต้องการของตลาดด้วย สิ่งต่างๆเหล่านี้ตนจึงอยากฝากการบ้านให้ทุกคนช่วยกันคิดโดยไวเพื่อช่วยเหลือชาวบ้านให้เร็วที่สุด และเรื่องของชลประทาน หาที่ทำแก้มลิงกักเก็บน้ำเพื่อเก็บน้ำไว้ใช้หน้าแล้งและป้องกันน้ำท่วม การเก็บสถติต่างๆขอให้ทำไว้ตลอด ทางส่วนราชการควรประชุมทุกเดือนเพื่ออัพเดตข้อมูลในการทำงาน
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/03/A7B2A637-999C-44C4-9D28-DA5DCB4F3374-1024x576.jpeg)
ต่อมาเวลา 15.30 น. นายสมศักดิ์ และคณะได้ทางมายัง บ้านมนต์คีรี หมู่ 6 ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.สุโขทัย เพื่อดูโครงการวิสาหกิจชุมชนผู้เลี้ยงโค นายสมศักดิ์ กล่าวว่า ตนอยากทำหมู่บ้านที่นี่เป็นหมู่บ้านตัวอย่าง วันนี้ตนเห็นที่นี่มีทางออก เมื่อแล้งทำเกษตรไม่ได้ก็เลี้ยงวัวตรงนี้ถือว่าถูกใจตน และอยากทำบ่อน้ำสัก 10 บ่อ จะประสานกรมทรัพยากรน้ำบาดาล กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เพื่อมาสำรวจว่าจะทำตรงจุดไหนได้บ้าง วันนี้เราต้องช่วยกัน กระทรวงยุติธรรม โดยกรมคุ้มครองสิทธิสามารถช่วยการไกล่เกลี่ยหนี้สินได้ คดีความต่างๆหรือใครถูกทำร้านกลั่นแกล้งเราช่วยได้ มีการชดเชย สำนักงานยุติธรรมอยู่ที่ไหนท่านไปแจ้งร้องเรียนได้ มีบริการให้ ตามพ.ร.บ.ค่าตอบแทน ค่าทดแทน ผู้เสียหายและจำเลยในคดีอาญา และเรามีนโยบายใหม่ๆที่อยากแจ้งให้ประชาชนทราบ เช่น การยึดทรัพย์ตัดวงจรเครือข่ายยาเสพติด การใช้กำไล EM
![](https://theagendathai.com/wp-content/uploads/2021/03/AFAC48C5-0D42-4EF1-9AA5-C3DF70CA0F16-1024x576.jpeg)
ผู้สื่อข่าวรายงาน ระหว่างพูดคุย ชาวบ้านได้แจ้งว่าที่หมู่บ้านมีปัญหาน้ำแล้งมานาน นายสมศักดิ์ จึงได้เสนอไอเดียจะโทรหาถึงนายศักดิ์ดา วิเชียรศิลป์ อธิบดีกรมทรัพยากรน้ำบาดาล เพื่อประสานถึงการสำรวจการขุดเจาะน้ำบาลดาล โดยนายสมศักดิ์ได้โทรศัพท์ หานายศักดิ์ดา โดยนายศักดิ์ดาระบุว่า จะสั่งให้เจ้าหน้าที่ในพื้นที่ลงพื้นที่สำรวจว่าจะสามารถขุดเจาะตรงจุดใดได้บ้าง คาดว่าโครงการนี้จะใช้เวลาดำเนินการไม่เกิน 6 เดือน ซึ่งชาวบ้านที่มาร่วมรับฟังกว่า 100 คนได้ปรบมือแสดงความยินดีและชื่นชมการประสานงานในครั้งนี้ จากนั้นนายสมศักดิ์ได้เดินดูการเลี้ยงโคและพูดคุยปัญหากับชาวบ้าน
แสดงความเห็น
![](https://theagendathai.com/images/728.jpg)